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Kutoka meza ya Katibu Mkuu

Sherehe za Mei Mosi mwaka 
2018 ziliratibiwa na Chama 
cha TUICO.  Huu ni utaratibu 

tuliokubaliana ndani ya Shirikisho 
letu la TUCTA kwamba kila mwaka 
kipatikane Chama kimoja cha 
kuratibu na kuandaa Sherehe za 
Mei Mosi.  

Ndugu Wanachama na Wafanyakazi 
wote kwa ujumla, napenda 
niwajulishe kuwa Sherehe ya 
Mei Mosi ni muhimu sana kwa 
Wafanyakazi wote. Chimbuko 
lake ni madai ya kupunguza saa za 
kufanya kazi kutoka saa 10 mpaka 
16 kwa siku hadi saa 8 bila kuathiri 
kipato cha Mfanyakazi.  

Waajiri hawakufurahia madai hayo 
hivyo ilibidi wafanyakazi waanzishe 
mapambano makali nchini Marekeni 
kushinikiza Waajiri kukubaliana na 
dai hilo.  Maandamano na migomo 
iliendeshwa na wafanyakazi wengi 
walishiriki kikamilifu.  Katika 
migomo na maandamano hayo 
Wafanyakazi wengi walipigwa 
na kuumizwa na wengine wengi 
walipoteza maisha.  

Mwaka 1889 Mkutano wa pili 
wa Kimataifa wa Kisoshalist (2nd 
International Socialist Conference) 
uliofanyika Paris – Ufaransa 
ulitangaza rasmi kwamba Mei 
Mosi ni siku ya Wafanyakazi wote 
Duniani, itakayoadhimishwa 
na Wafanyakazi wote.  Kuanzia 
wakati huo sikukuu hii ikawa 
inaadhimishwa na Wafanyakazi 
wote Duniani.

Hapa kwetu Tanzania Wafanyakazi 
pia huadhimisha siku hii kwa 
kufanya shughuli mbalimbali.  Kwa 
mwaka 2018 Sherehe za Mei Mosi 
zilifanyika kitaifa mkoani Iringa na 
Wafanyakazi kutoka Vyama vyote 
shiriki vya TUCTA vilivyopo Mkoani 
Iringa vilishiriki kikamilifu katika 
maadhimisho hayo. TUICO kama 
Mratibu wa Mei Mosi 2018 ilifanya 
shughuli nyingi mwezi April kwa ajili 
ya kuadhimisha Mei Mosi.  Chama 
kilitembelea Wanachama katika 
sehemu zao za kazi na kuendesha 
semina mbalimbali zikiwa na lengo 
la kuwaelimisha Wanachama 
na kuwahamasisha ili washiriki 
kikamilifu katika sherehe za Mei 
Mosi.  Aidha Chama pia kiliandaa 

Kongamano kubwa la Tanzania 
ya Viwanda na kuhudhuriwa na 
Wanachama na Viongozi kutoka 
Vyama vyote Shiriki vya TUCTA 
na Watendaji wa Serikali Mkoni 
Iringa.

Mei Mosi inatukumbusha 
kwamba hali ya Wafanyakazi 
ilivyo sasa duniani inatokana na 
mapambano yaliyoendeshwa na 
Wafanyakazi na Vyama vyao enzi 
hizo ya kudai HAKI na MASLAHI 
yao.  Mapambano haya hayawezi 
kusahaulika na tutayaendeleza 
wakati wote.

Hapa Tanzania Wafanyakazi wote 
kwa ujumla wetu tunatakiwa 
tujiunge na Vyama vya 
Wafanyakazi vilivyopo ili kuwa na 
nguvu ya pamoja ya kudai Haki 
na Maslahi yetu.  Hii inajumuisha 
kudai kipato kizuri, Mazingira 
mazuri ya kufanyia kazi, Huduma 
bora za Kijamii mfano Tiba, Maji 
Safi , Chakula n.k.

Sisi kama TUICO tunawahimiza 
Wafanyakazi wote walio katika 
Sekta zetu (Viwanda, Biashara, 
Taasisi za Fedha, Huduma na 
Ushauri) kujiunga na TUICO ili 
tuweze kuwa na nguvu ya Pamoja 
ya kukaa na Waajiri na kufanya 
majadiliano yatakayowezesha 
kufungwa kwa Mikataba ya Hali 
Bora ambayo itaboresha maslahi 
kwa Wafanyakazi katika maeneo 
yote.

Umoja wetu ndio nguvu yetu.  
Tujiunge na TUICO sasa.  Wakati 
ni Huu.
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• Chimbuko la Mei Mosi
• Changamoto 

zinazowakabili 
Wafanyakazi

• Changamoto hizi 
zinaweza kutatuliwa 
kwa kupitia Vyama vya 
Wafanyakazi kama vile 
TUICO.

1: IJUE TUICO

TUICO ni Chama cha 
Wafanyakazi wa 
Viwanda, Biashara, 

Taasisi za Fedha, Huduma na 
Ushauri (TUICO).  

Ni Chama Huru cha 
Wafanyakazi ambacho lengo 
lake si kupata kipato au faida 
bali kutetea haki, heshima na 
Maslahi ya Wanachama wake 
na Wafanyakazi kwa ujumla.
Mchakato wa kuundwa kwa 
TUICO ulianza mwaka 1991.  
Sheria ya OTTU Na. 20 ya 
mwaka 1991 iliipa hadhi  
OTTU kusimamia Uundaji wa 
Vyama Huru vya Wafanyakazi.  
Kipindi cha Mpito kilianza 
Desemba, 1991 na kuendelea 
hadi mwaka 1995.
Na katika mchakato huu, 
Chama cha Wafanyakazi wa 
Viwanda, Biashara, Taasisi za 
Fedha Huduma na Ushauri 
(TUICO) kilifanya uchaguzi 
wa viongozi wake kwa ngazi 
ya Taifa tarehe 12, Mei, 1995 
Mjini Arusha na shughuli za 
Chama kuendelea kuendeshwa 
chini ya Usimamizi wa OTTU.
Mwaka 1995 OTTU 
ilibadilishwa na kuwa Tanzania 
Federation Free Trade Unions 
(TFTU).   Ni kipindi cha TFTU 
ndipo TUICO Ilianza rasmi 
shughuli zake kama Chama 

ADHIMISHA MEI MOSI KWA KUJIUNGA NA 
TUICO

 Na: Fredrick Mng’ong’o,
  TUICO.

Huru cha Wafanyakazi tarehe 
01 Januari, 1996.

2: MUUNDO WA CHAMA
Ili kutekeleza shughuli zake 
kwa ufanisi Chama kina 
muundo ufuatao:-
Chama kimegawanyika katika 
Sekta nne ambazo ni:-                
• Sekta ya Viwanda
• Sekta ya Biashara
• Sekta ya Taasisi za Fedha
• Sekta ya Huduma na 

Ushauri
Chama pia kina Idara, Vitengo 
na Kamati mbali mbali katika 
utekelezaji wa shughuli zake, 
Chama kinajiendesha kuanzia 
ngazi ya:-
• Matawi
• Mikoa
• Kanda
• Taifa

3: MADHUMUNI YA TUICO
Madhumuni ya Chama 
yamefafanuliwa kikamilifu 
katika Katiba ya TUICO Sura 
ya pili (2:1):-
• Kuboresha na kuendeleza 

hali nzuri ya wanachama 
katika maisha yao wakiwa 
kazini.

• Kushirikiana na 
kujadiliana na Waajiri 
katika Kuunda Kamati 
za Majadiliano na 
kuanzishwa kwa 
Mabaraza ya Wafanyakazi 
ili kudumisha amani 
mahali pa kazi.

• Kujadiliana na kuondoa 
tofauti zinazojiotokeza 
baina ya Mwajiri na 
Mwanachama au 
Mwanachama mmoja 
na mwingine kwa njia ya 
makubaliano ya Amani 
kila itakapowezekana 

Waziri wa Nchi, Ofi si ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Walemavu Mhe. Jenister Mhagama, Waziri wa 
Viwanda Mhe. Mwijage na Viongozi wengine wakiimba wimbo 

wa mshikamano katika kongamano la Tanzania ya Viwanda 
lililoandaliwa na TUICO Tarehe 27/04/2018 mjini Iringa.
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kujadili, kufunga na 
kusimamia utekelezaji wa 
Mikataba ya Hali Bora za 
Kazi.  

 Aidha kushirikiana 
na wahusika wengine 
katika kusimamia 
utekelezaji wa TUZO, 
Kanuni za Utumishi na 
Sheria nyingine za  Kazi 
zitumikazo nchini.

• Kushirikiana na 
kubadilishana ujuzi 
na Vyama Vingine vya 
Wafanyakazi nchini 
pamoja na vile vya 
Kimataifa.

• Kuwasiliana na Serikali 
kuhusu haja ya kutunga 
Sheria sahihi za   Kazi 
na kuandaa Sera za 
kuendeleza Uchumi na 
maisha ya jamii.

• Kulinda maslahi ya 
Wanachama kwa kusaidia 
Serikali kuepukana na 
Uandaaji wa Sera ambazo 
hazina manufaa kwa 
Wafanyakazi.

4: MAJUKUMU YA CHAMA
• Kuhamasisha na kuingiza 

Wanachama, nguvu ya 
Chama ni wanachama 
wake.  Hivyo Chama kina 
jukumu la kuhamasisha 
Wafanyakazi mahali pa 
kazi na kuwaingiza katika 
Chama.

• Kutoa elimu na Mafunzo 
– Elimu ni Msingi 
wa Maendeleo, kwa 
kutambua hilo Chama 
hutoa elimu na mafunzo 
kwa Wafanyakazi, 
Wanachama na Viongozi 
ili kuweza kuwajengea 
uwezo katika Nyanja 
mbali mbali kama Sheria 
za Kazi na Chama kwa 
ujumla.

• Kukusanya na kusimamia 
Mapato ya Chama ili 
kuendesha na kutekeleza 
kazi za Chama, nguvu 
ya pesa (Kiuchumi) 
ni muhimu.  Hivyo 

ni jukumu la Chama 
kukusanya na kusimamia 
Mapato ya Chama kutoka 
katika vyanzo mbali 
mbali kama michango ya 
wanachama ambacho ni 
chanzo kikuu cha mapato.

• Kujadili na kufunga 
Mikataba ya pamoja -  
Lengo kuu la Chama ni 
kudai, kutetea na kulinda 
haki, heshima na maslahi 
ya Wafanyakazi.  Ili 
kutekeleza hili, Chama 
hujadili na kufunga 
Mikataba ya Hali Bora na 
Waajiri kwa manufaa ya 
Wafanyakazi.

• Kuunda Kamati mbali 
mbali za Chama – Chama 
kuunda Kamati mbali 
mbali ili kutekeleza 
kazi zake -  Kamati hizi 
huundwa kulingana na 
mahitaji na muda husika.  
Kamati hizi ni pamoja na 
zile za Makundi Maalumu 
kama Wanawake, Vijana 
na Walemavu.

• Utetezi na Uwakilishi wa 
Wanachama – Chama 
pia kina jukumu la kutoa 
utetezi na uwakilishi 
wa Wanachama.  Pale 
inapotokea Mfanyakazi 
au Wafanyakazi 
wanashauri, au Mgogoro 
Chama husimamia 
utetezi na uwakilishi ili 
Mfanyakazi aweze kupata 
haki na maslahi yake.

• Kufanya Mikutano na 
ziara sehemu za kazi – 
Chama hufanya ziara na 
Mikutano mahali pa kazi 
ili kubainisha changamoto 
z i n a z o w a k a b i l i 
wafanyakazi na 
kuzitafutia ufumbuzi.

5: MANUFAA YA 
KUJIUNGA NA TUICO
Kwa kuzingatia misingi 
na madhumuni ya TUICO, 
manufaa ya kujiunga na 
TUICO ni pamoja na:-

• Mwanachama kustawi 
kiuchumi (Prosperity)

• Mwanachama kuwa na 
usalama wa ajira na afya 
yake pamoja na familia 
yake (Security).

• Mwanachama kuwa 
sawa na wengine bila 
kujali tofauti za elimu na 
maumbile, kabila, dini 
n.k (Equality)

• Mwanachama kuwa 
na uwezo kukabiliana 
na maisha hata wakati 
wa mabadiliko ya 
kiuchumi na kiteknolojia 
(Sustainability).

• Mwanachama kuendesha 
Chama katika misingi 
ya kidemokrasia na 
uwajibikaji (Democracy 
and Accountability).

• Mwanachama kuwa 
mbunifu katika kazi 
yake ili kukabiliana 
na mabadiliko ya 
kiteknolojia (innovative).

• Mwanachama kuwa 
na uwezo wa kuchagua 
fursa za kimaendeleo 
zinazojiajiri katika soko 
la ajira (choice).

• Kutetewa katika 
Migogoro ya kikazi

KUJIUNGA NA TUICO
Ili kujiunga na Chama, basi 
wasiliana na Ofi si za TUICO 
zilizopo katika kila Mkoa hapa 
nchini au Makao Makuu ya 
Chama:-
Chama cha Wafanyakazi wa 
Viwanda, Biashara Taasisi za 
Fedha, Huduma na Ushauri 
(TUICO),
Ilala Sharrifu Shamba,
S.L.P. 5680, DAR ES SALAAM.

Simu:       2866910, 2866959/60
Fax:       2866911
E-Mail:    tuico2004@yahoo.com 
“Jenga Chama Imara na 

Imarisha Mshikamano”
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TUICO NA MAADHIMISHO YA 
MEI MOSI

1. UTANGULIZI

Mei Mosi ni Siku 
ya Maadhimisho 
ya Wafanyakazi 

Duniani, na inaungwa 
mkono na Shirika la Kazi la 
Dunia (ILO).  Wafanyakazi 
huadhimisha siku hii kwa 
kuwakumbuka Wafanyakazi 
waliopoteza maisha yao katika 
kupigania Haki na Maslahi ya 
Wafanyakazi.

2. HISTORIA YA MEI MOSI

Mwishoni mwa karne ya 
19 tabaka la Wafanyakazi 
nchini Marekani lilikuwa  
katika mapambano makali 
na Waajiri ya kupigania 
kupunguza saa za kufanya 
kazi. Wafanyakazi 
walilazimika kufanya kazi 
kwa saa 10 mpaka saa 16 
kwa siku; katika mazingira 
mabaya kabisa.  

Vifo na kuumia kazini 
ilikuwa ni jambo la kawaida 
kwa Mfanyakazi.

Miaka ya mwanzo ya 1860, 
Wafanyakazi walianza 
kushinikiza saa za kazi 
zipunguzwe, bila kuathiri 
kipato cha Mfanyakazi.  
Shinikizo hili lilipata nguvu 
zaidi miaka ya 1880 ambapo 
Wafanyakazi waliunda umoja 
wao (Vyama) na kutangaza 
saa za kazi kuwa 8 kwa siku.  
Waajiri kwa upande wao 
hawakukubaliana na suala 
hili.

Mkutano Mkuu (National 
Convention) wa Shirikisho 
la Vyama vya Wafanyakazi 
Marekani (Federation of 
Organised Trades and 
Labour Unions) ambalo 
baadaye lilikuja kujulikana 
kama American Federation 
of Labour (AFL) kwa kauli 
moja wajumbe waliazimia na 
kutamka kuwa ifi kapo tarehe 
1 Mei, 1886 saa za kazi kwa 

Wafanyakazi wa Marekani 
zitakuwa 8 tu kwa siku.  
Mwaka 1887 Shirikisho hili 
liliazimia kuwa tamko la saa 
8 za kazi kwa siku litaungwa 
mkono kwa kuitisha 
migomo na maandamano ya 
Wafanyakazi.

Mwaka 1889 Mkutano wa 
Kimataifa wa Soshalisti 
(2nd International Socialist 
Conference), uliofanyika 
Paris – Ufaransa ulitangaza 
rasmi kwamba Mei Mosi ni 
Sikukuu ya Wafanyakazi wote 
Duniani, itakayoadhimishwa 
na Wafanyakazi wote.

Wafanyakazi wengi chini 
ya uongozi na usimamizi 
wa Vyama vya Wafanyakazi 
Marekani waliunga mkono 
tamko hili na kulitekeleza 
kwa kufanya kazi kwa saa 8 
kwa siku.

Mei Mosi ya kwanza nchini 
Marekani tarehe 1 Mei, 
1887 zaidi ya Wafanyakazi 
300,000 kutoka zaidi ya 
sehemu 13,000 za kazi 
waliamua kugoma.  Mjini 
Chicago, ambapo palikuwa 
ndio chimbuko la saa 8 za 
kazi kwa siku, Wafanyakazi 
40,000 walifanya mgomo na 
maandamano katika mitaa 
mbalimbali ya jiji hilo.  Idadi 
hii iliongezeka hadi kufi kia 
100,000.  Wafanyakazi 
wengi walipigwa na Polisi na 
kuumizwa na wengine wengi 
kuuwawa.

Historia hii inatuonyesha 
kwamba wafanyakazi wengi 
walipigwa na wengine 
kuuawa kwa kudai kufanya 
kazi saa 8 kwa siku.    Wengine 
wengi walichomewa nyumba 
zao kwa kudai Jumamosi iwe 
siku ya mapumziko, na watoto 
walioandamana kupinga 

 Na: Samwel Lyimo,
  TUICO.

Waziri wa Nchi, Ofi si ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Walemavu Mhe. Jenister Mhagama, Waziri 
wa Viwanda Mhe. Mwijage wakishiriki katika kongamano 
la Tanzania ya Viwanda lililoandaliwa na TUICO Tarehe 

27/04/2018 mjini Iringa.
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Ajira ya Watoto walipigwa na 
Polisi na Waajiri wao.

Hii inatukumbusha kuwa hali 
ya wafanyakazi ilivyo sasa 
duniani inatokana na haya 
mapambano yaliyoendeshwa 
na wafanyakazi na vyama 
vyao enzi hizo ya kudai 
HAKI NA MASLAHI 
yao.  mapambano haya 
hayawezi kusahaulika na 
tutayaendeleza mapambano 
hayo wakati wote.  Hii ndiyo 
sababu kubwa ya kukutana 
na kusherehekea Mei Mosi 
duniani wakati wote.

3. CHANGAMOTO 
ZINAZOWAKABILI 
WAFANYAKAZI

Tabaka la wafanyakazi 
duniani linakabiliwa na 
changamoto mbalimbali.  Hii 
ni kutokana na mabadiliko 
makubwa ya kiteknolojia 
yaliyopo duniani muda huu.  
Changamoto hizo ni pamoja 
na:-

(i) Ukosefu wa Ajira 

 Wapo vijana wengi 
wanaohitimu mafunzo 
kila mwaka, lakini 
hawapati ajira.  Wengi 
wapo mitaani na wengine 
wameingia kwenye sekta 
ya uchumi isiyo rasmi.

(ii) Vipato duni 

 Kwa wale walio katika 
ajira wafanyakazi wengi 
hulipwa kipato kidogo  
ambacho hakiwezi 
kukidhi mahitaji yao 
ya kila siku kwa mwezi 
mmoja.

(iii) Mazingira ya kazi 
yasiyofaa 

 Wengi wanafanya kazi 
kwenye mazingira  
hatarishi.  

 Hawapewi vifaa sahihi 
vya kinga na vya kufanyia 
kazi.

(iv) Waajiri wakorofi   
wasiopenda 
Wafanyakazi 
wajiunge na Chama

Pamoja na kwamba Sheria 
inaruhusu wafanyakazi 
kujiunga katika Vyama 
vya Wafanyakazi, baadhi 
ya Waajiri wanazuia 
wafanyakazi kujiunga na 
kutishiwa kufukuzwa kazi.

SALAAM

Chama kinatoa salaam katika 
maadhimisho haya ya Mei Mosi, 
kikiwatakia maadhimisho mema 
Wafanyakazi wote.  Pia chama 
kinawahimiza kufanya kazi kwa 
bidii ili taasisi zenu zifanye vizuri 
na hatimaye kuboresha maisha 
yenu

“Jenga Chama Imara na 
Imarisha Mshikamano”

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Ndg. Amos Makala akiwa pamoja na Katibu wa TUICO Mkoa Ndg. 
W. Kapinga wakitoa vyeti kwa wafanyakazi bora. 
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UTANGULIZI

Usalama na Afya Kazini 
(OHS) ni azma mahususi 
inayolenga kulinda 

Usalama, Afya na Ustawi wa 
watu wote walio katika ajira 
iliyo rasmi.

Suala la Usalama na Afya Kazini 
linajumuisha pia kuwakinga/
kuwalinda wafanyakazi 
wengine wanafamilia, waajiri, 
wateja, watoa huduma pamoja 
na jamii iliyozunguka ambao 
kwa njia moja au nyingine 
wanaweza kudhurika na 
mazingira ya sehemu ya kazi.

USALAMA NA KAZI
Usalama unajumuisha 
mazingira huru yasiyo na 
ajali, mikwaruzo ya mwili na 
kudondokewa na vitu.  Usalama 
Kazini unaweka mazingira huru 
ya kutokuwa na ajali. 
Mikwaruzo ya mwili au vitu 
vidondokeavyo watu ndio 
vilivyozoeleka kutambulika 
kuwa ni madhara ya kutokuwa 
na usalama kwenye maeneo ya 
kazi.  Pia maumivu yatokanayo 
na michubuko au mikwaruzo ni 
matokeo ya mara mtu aumiapo 
au ni madhara yanayotarajiwa 
baada ya mfanyakazi kuumia.
Wafanyakazi wengi pia hupata 
madhara makubwa na hata 
kufa endapo vitu vyenye ncha 
kali au vitu vinavyofanana na 
hivyo vimwangukiapo kichwani 
ikiwa mfanyakazi hakuvaa vifaa 
vya kinga (Protective gears).
Hivyo usalama kazini 
inadhamiria kuweka mazingira 
huru ya kutopata ajali ambayo 
yangesababisha madhara 
kwa mfanyakazi. Usalama 
huhusisha kudhibiti nguvu za 

ziada katika maeneo ya kazi 
kwa mfano:-
• Mvuto wa nguvu za ziada
• Nguvu ya uwezo wa 

uzalishaji (kwa mtu)
• Nguvu ya vitu
• Nguvu za mashine
• Nguvu za magari na 

jumuiya (watu)
• Nguvu za umeme
• Nguvu za moto na joto
• Nguvu za kemikali n.k.

Ni dhahiri kuwa mtu huweza 
kukingwa / kuepushwa na 
madhara haya.  Kama mwili 
wa mwanadamu utakuwa 
umewekwa katika mazingira 
hatarishi kwa kiwango kikubwa, 
matokeo yake ni madhara 
makubwa yatakayosababisha 
ulemavu au ajali mbaya.
Afya hujumuisha kutokuwa 
na maradhi yoyote 
mwilini.  Maradhi yanaweza 
kusababishwa na maambukizi 
mbalimbali kutoka kwenye 
vimelea vya kibaiolojia, lakini 
pia yanaweza kuwa ni matokeo 
ya kuwa katika mazingira 
hatarishi ya kazi za kila siku 

kwa muda mrefu.  Kwa mfano:-
• Kemikali
• Kelele, joto, mionzi
• Matumizi ya mitambo na 

madhara ya kiigonomia
• Visababishi vilivyo katika 

jamii
Endapo nguvu kubwa itatumika 
wakati wa kutumia kemikali 
(mfano wakati wa kumwaga 
kemikali), madhara ya moja 
kwa moja huweza kutokea.  
Hivyo kwa kawaida matumizi 
ya nguvu kidogo huhitajika 
katika tathimini ya udhibiti 
unaofaa kuhakikisha madhara 
na magonjwa yanayoweza 
kutokea yanapunguzwa.

MALENGO YA USALAMA 
NA AFYA KAZINI
Afya na Usalama hulenga 
yafuatayo:-
• Kuweka na kuboresha 

mazingira mazuri 
yatakayopelekea ustawi 
wa wafanyakazi wote 
kimwili na kiakili.

DHANA YA AFYA NA 
USALAMA KAZINI

 Na: Silpha Kapinga,
  TUICO Makao Makuu.

Mtendaji wa TUICO Ndg. T. Mkolokoti akiwahamasisha 
Wafanyakazi kujiunga na TUICO.
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• Kuwakinga wafanyakazi 
na madhara 
yatokanayo na Afya na 
Usalama yanayoweza 
kuwasababishia kuacha 
kazi.

• Kuwakinga wafanyakazi 
katika ajira zao kutokana 
na madhara ya kiafya 
yanayoweza kuwakabili

• Kuweka na kuhakikisha 
mfanyakazi anayaelewa 
na kuyakabili maeneo 
yake ya kazi kimazingira 
na kisaikilojia.

Kwanini TUICO imeanzisha 
mpango wa kuimarisha 
Afya na Usalama Kazini?
Sababu za kuanzisha mpango 
wa Usalama na Afya Kazini ni 
kama ifuatavyo:-
• Maadili

Mfanyakazi hapaswi 
kuwa katika mazingira 
yatakayohatarisha maisha 
yake binafsi awapo 
kazini na hata wengine 
wanaomzunguka.

• Kiuchumi
Serikali nyingi zinatambua 
kwamba Usalama na Afya 
duni kazini unapelekea 
hasara kwa Taifa. (mfano, 
Serikali huingia gharama 
kuwatibu, kuwahudumia 
majeruhi, kuwalipa fi dia 
na mfanyakazi kushindwa 
kufanya kazi tena).

• Kisheria
Mahitaji ya Afya 
na Usalama Kazini 
yameainishwa na Sheria 
ya Madai na Sheria 
ya Jinai.  Bila shaka 
pasipokuwa na msisitizo 
wa kisheria sehemu 
nyingi za kazi hazitaweza 
kutekeleza majukumu 
yake ya kuimarisha suala 
la  Usalama na Afya kwa 
Wafanyakazi ipasavyo.

AINA ZA MADHARA YA 
AFYA NA USALAMA
Madhara ni tukio (inajumuisha 
nguvu au hali ya mazingira) 
ambayo inaweza kusababisha 
majeraha/maumivu au 
maradhi kwa mtu (uharibifu 
wa mazingira, uharibifu wa vitu 
n.k.).
Zifuatazo ni aina za madhara 
yatokanayo na Usalama na Afya 
Kazini:-
• Madhara ya kiumbo
• Madhara ya kibaiolojia
• Madhara ya Kemikali
• Madhara ya Kisaikolojia
• Madhara ya Kiigonomia
• Madhara ya mpangilio 

mpya wa kazi
• Madhara ya mazingira.
• VVU/UKIMWI

MUUNDO WA SHERIA NA 
ASASI
Viwango vya Shirika la Kazi 
Duniani
Moja ya dhumuni la Shirika la 
Kazi Duniani tokea kuanzishwa 
kwake, imekuwa ni kusimamia 
Viwango vya Kimataifa vya Kazi 
na Ustawi wa Wafanyakazi. 
Viwango hivi vya Kimataifa 

vya Kazi hufanyika na kuwa 
na Mikataba na Maazimio 
ya kiutendaji baina ya nchi 
Mwanachama na Shirika.  
Karibu Mikataba na Maazimio 
70 ya kiutendaji baina ya nchi 
Wanachama yanahusu masuala 
ya Usalama na Afya Kazini.
Pamoja na Mikataba na 
Maazimio ya Shirika la Kazi 
Duniani kuhusisha masuala ya 
Afya na Usalama Kazini, kuna 
Sheria mbalimbali na Miongozo 
inayotolewa ili kusimamia 
Usalama na Afya Kazini kutoka 
kwa uongozi wa nchi husika.

AZIMIO NAMBA 187 
LA SHIRIKA LA KAZI 
DUNIANI
Azimio la kudumisha na 
kuimarisha Usalama na Afya 
Kazini.  Kila mwanachama 
anayeridhia Azimio hili:-
• Atapaswa kuanzisha na 

kuendeleza masuala ya 
Usalama na Afya katika 
sehemu za kazi ili kuzuia 
ajali, maradhi na vifo.

• Lazima kuchukua hatua 
madhubuti kuhakikisha 
kunakuwa na mazingira 
bora kupitia Mitandao 
na Miongozo ya Kitaifa 
inayohusu Usalama na 
Afya Kazini.

Washiriki kutoka Sekta Isiyorasmi (Bajaj, Bodaboda, Mama na 
Baba Lishe) wakifuatilia kwa makini mafunzo yaliyoendeshwa 
na TUICO katika maadhimisho ya Mei Mosi kitaifa 2018 Iringa.
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• Kwa ushirikiano wa 
Uwakilishi wa Waajiri na 
Wafanyakazi watapaswa 
kupanga muda wa 
kukutana na kujadili 
mapendekezo mbalimbali 
kuhusu kurekebisha/
kuboresha hali za Usalama 
na Afya Kazini kulingana 
na Maazimio ya Shirika la 
Kazi Duniani.

Mpango wa Taifa wa Afya 
na Usalama utahusisha 
mambo yafuatayo:-
• Sheria na Mwongozo, 

Mikataba ya Hiari 
inapohusika na nyongeza 
zingine zihusikanazo

• Mamlaka, chombo au 
vyombo viundwavyo 
kufuatana na Sheria za 
nchi vitakavyoshughulikia 
masuala ya Usalama na 
Afya.

• Mpango utakaohusisha 
kufuatwa kwa Sheria za 
nchi, ikiwemo mifumo ya 
ukaguzi

• Utoaji wa mafunzo ya 
Utafi ti wa masuala ya 
Usalama na Afya.

SHERIA YA AFYA NA 
USALAMA KAZINI 
TANZANIA
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imeweka Sheria ya 
Afya na Usalama Kazini. 
Sheria hii inatambulika kama 
Sheria ya Afya na Usalama 
Kazini Na. 5 ya mwaka 2003., 
inatoa muongozo kuhusu 
madhumuni kwa ujumla na 
mahitaji muhimu kwa sehemu 
za kazi.
Sheria hii inalenga katika 
kuzuia ajali na magonjwa 
sehemu za kazi ikiwa ni pamoja 
na kuwakinga Wafanyakazi 
kutokana na madhara 
mbalimbali sehemu za kazi 
kama yalivyoainishwa katika 
vipengele mbalimbali ndani ya 
Sheria.

Vipengele muhimu katika 
Shera hii ni:-
Mwongozo wa Sheria ya Afya 
na Usalama sehemu ya kazi 
kama:-
• Wawakilishi wa Afya na 

Usalama sehemu ya kazi 
(Kif.11)

• Kazi za Wawakilishi wa 
Afya na Usalama (Kif.12)

• Kamati za Afya na Usalama 
(Kif.13)

• Kazi za Kamati za Afya na 
Usalama (Kif.14)

Usajili wa maeneo ya kazi
Sheria inatoa mwongozo wa 
jinsi ya kujisajili.

Mahitaji ya kiusalama 
sehemu za kazi
• Uchunguzi wa Afya
• Vifaa vya Kinga
• Usafi  wa mashine
• Viwango vya ubebaji
• Vifaa vya kunyanyulia vitu

Utoaji wa mahitaji ya Afya 
na Ustawi wa Jamii
• Maji ya kunywa
• Vifaa ya kuoshea
• Vifaa ya huduma ya 

kwanza

Mtendaji wa TUICO - Temeke akiwa na Wanachama na 
Viongozi wa TUICO Matawini.

Kuweka usalama 
unajumuisha
• Kuondoa vumbi
• Kuweka vifaa vya kinga
• Kukinga macho n.k.

Matumizi ya Kemikali 
huhusisha:
• Hatua za udhibiti kwa 

ujumla wakati wa kutumia 
kemikali.

Makosa, adhabu na 
taratibu za kisheria
• Kushindwa kutekeleza 

matakwa ya Sheria hii 
kutapelekea adhabu 
kwa upande uliotenda 
kinyume.

SERA YA TAIFA YA AFYA 
NA USALAMA KAZINI
Kwa mujibu wa malengo ya 
muda mrefu ya Tanzania 
kupunguza umaskini kwa 
Wananchi na kuendeleza 
masharti ya kazi katika maeneo 
yote ya kazi, kwa kutoa viwango 
bora vya Afya na Usalama 
Kazini, Serikali imeanzisha Sera 
ya Taifa ya Afya na Usalama.  
Malengo ya Sera hii ni kukinga 
na kudhibiti ajali kazini, 
magonjwa na kuumia ili 
kudumisha Afya na Ustawi wa 
Wafanyakazi na kuongeza Tija.
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Raisi wa Shirikisho la Wafanyakazi Tanzania 
(TUCTA) Ndg. Tumaini Nyamhokya 

akibadilishana mawazo na Mwenyekiti wa 
TUICO-Taifa Mhe. Paul Sangeze.

Katibu wa TUICO Kanda, Ndg. Merboth 
Kapinga akitoa shukrani kwa niaba ya 

Wajumbe wa Kanda 16/02/2018.

Banda la maonesho la TUICO katika 
kuadhimisha sherehe za Afya na Usalama 

Kazini mkoani Iringa.

Raisi wa Shirikisho la Wafanyakazi Tanzania 
(TUCTA) Ndg. Tumaini Nyamhokya akifungua 

Semina ya Matawi ya TUICO Mkoani Iringa 
katika maadhimisho ya Mei Mosi kitaifa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake 
TUICO Mkoa Ndg. Joice Lambwe akikabidhi 
mashuka ya wagonjwa kwa Mganga Mkuu 
wa Hospitali ya Meta, Mbeya 07/03/2018.

Watendaji wa TUICO-Temeke wakiwa 
katika uchaguzi wa viongozi wa tawi la 

Man Track.

M A T U K I O  K A T I K A  P I C H A
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Viongozi wa Kabila la Wahehe wakishiriki 
kikamilifu maadhimisho ya Meimosi Kitaifa 

2018 Iringa.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wakiwa kwenye 
picha ya pamoja na Uongozi wa Kiwanda cha Bia 

Tanzania, 16/02/2018.

Washiriki wa Semina ya Wajasiriamali wa Boda 
boda, Bajaj, Mama na Baba Lishe wa mkoani 

Iringa. Semina hiyo iliendeshwa na TUICO katika 
maadhimisho ya Mei Mosi Kitaifa mkoani Iringa.

Raisi wa Shirikisho la Wafanyakazi Tanzania 
(TUCTA) Ndg. Tumaini Nyamhokya (Wa pili 
kushoto), Mwenyekiti wa TUICO-Taifa Mhe. 

Paul Sangeze (Wa tatu kulia) wakiwa na 
watendaji wa TUICO pamoja na Wanasemina, 

Iringa. 

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank PLC 
Dr. Charles Kimei akibadilishana mkataba wa 
hali bora za kazi na Mkuu wa Sekta ya fedha 
TUICO Makao Makuu Ndugu Willy Kibona, 

15/02/2018.

Washiriki wa kongamano la Tanzania ya 
Viwanda lililoandaliwa na kuratibiwa na 

TUICO katika maadhimisho ya Mei Mosi kitaifa 
Iringa Tarehe 27/04/2018.

M A T U K I O  K A T I K A  P I C H A
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Utangulizi

Wajibu na haki za 
Viongozi wa TUICO 
kwa Mwajiri katika 

uboreshaji wa Utendaji kazi ni 
pamoja na:-

• Kuboresha na kuendeleza 
hali nzuri ya Wafanyakazi 
kazini

• Kushirikiana na 
kujadiliana na Waajiri 
kuunda Mabaraza ya 
Wafanyakazi

• Kudumisha amani mahali 
pa kazi

• Kujadiliana na kuondoa 
tofauti zinazojitokeza 
mahali pa kazi

• Kujadili, kufunga na 
kusimamia utekekelezaji 
wa Mikataba ya Hali Bora 
za Kazi

• Kusimamia utekelezaji wa 
TUZO, Kanuni za Utumishi 
na Sheria nyingine za Kazi

• Kushirikiana na 
kubadilishana ujuzi 
na Vyama vingine vya 
Wafanyakazi

• Kuwasiliana na Serikali 
kuhusu hoja ya kutunga 
Sheria sahihi za kazi na 
kuandaa Sera nzuri za 
kuendeleza uchumi na 
maisha ya jamii

• Kulinda maslahi ya 
Wafanyakazi

Haki za Viongozi wa TUICO 
kwa Mwajiri
Majukumu na Haki za Viongozi 
wa TUICO kwa mujibu wa 
kifungu cha 62(4) cha Sheria ya 

WAJIBU NA HAKI ZA VIONGOZI WA TUICO KWA 
MWAJIRI KATIKA UBORESHAJI WA UTENDAJI KAZI

 Na: Willy Kibona,
  TUICO Makao Makuu.

Ajira na Mahusiano Kazini Na. 
6 ya mwaka 2004 na Katiba ya 
TUICO Ibara ya 7.4.1. ni pamoja 
na:-
• Kuwawakilisha 

Wanachama kwenye 
malalamiko, vikao vya 
nidhamu na migogoro ya 
kikazi

• Kushauriana na Mwajiri 
juu ya uzalishaji, kukuza 
tija na kuendeleza ajira

• Kukiwakilisha Chama 
kwenye masuala ya 
ukaguzi na uchunguzi kwa 
mujibu wa Sheria za Kazi

• Kutoa hoja kwa niaba 
ya Wanachama juu ya 
Kanuni za Afya, Usalama 
na Ustawi

• Kuhamasisha na kuingiza 
Wanachama wapya

• Kusimamia Mapato na 
Matumizi ya fedha za 
Chama katika Tawi

• Kutunza kitabu cha 
kumbukumbu cha 
Wanachama

• Kutoa taarifa za utekelezaji 
wa shughuli za Chama kwa 
Katibu wa Mkoa

• Kuendeleza uhusiano bora 
na Mwajiri mahali pa kazi

• Kushirikiana na Katibu 
Mkuu au Mwakilishi wake 
katika Majadiliano ya 
pamoja na Mwajiri

• Kuhakikisha Wanachama 
wanatimiza wajibu wao 
kwa mujibu wa Katiba

• Kutoa taarifa kwa Katibu 
wa Mkoa juu ya mgogoro 
wa kikazi unaoweza 
kusababisha kuzorota kwa 
kazi kwa hatua zaidi.

• Kupokea, kuwasilisha, 
kutekeleza na kusimamia 
utekelezaji wa maagizo na 
maelekezo ya ngazi za juu 
za Chama.

Viongozi wa Kamati ya Majadiliano CRDB Bank PLC na TUICO 
wakitia saini Mkataba wa Hali Bora, Mwezi February 2018.
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• Kuendeleza uhusiano bora 
na matawi mengine

• Kutekeleza makubaliano 
yaliyofi kiwa na Mwajiri

Kusimamia Tija na Ufanisi
Uboreshaji na utendaji kazi 
unaoleta tija kiongozi wa TUICO 
anatakiwa kufanya yafuatayo:-
• Kuhakikisha malalamiko 

ya Wafanyakazi sehemu 
ya kazi yanatatuliwa kwa 
wakati

• Kuhakikisha Kanuni za 
Ajira zinaeleweka na 
kutekelezwa

• Kuhakikisha mipango ya 
kukuza uchumi wa taasisi 
ipo

• Kuhakikisha Mwajiri 
anatoa vifaa vya kazi kwa 
wakati

• Kuendeleza uhusiano bora 
mahali pa kazi

• Kuelimisha Wafanyakazi 
namna ya kuepuka 
migogoro kazini

• Kuhakikisha taratibu za 
kazi zinazingatiwa na 
wahusika wote

• Kuwa kiungo kati 
ya Wafanyakazi na 
Menejimenti

Masuala ya kiutendaji na 
TUICO ili kuondoa migongano 
kazini
• Masuala ya kiutendaji 

ni mambo mbalimbali 
yaliyoainishwa kwenye 
Sheria, Kanuni, Sera 
mbalimbali ambayo 
yamepitishwa na Mamlaka 
husika ili kufanikisha 
Malengo ya Taasisi.

• Masuala ya kiutendaji 
husimamiwa na 
Menejimenti ili 
kufanikisha utekelezaji 
wake, kwa mujibu wa 
maelekezo ya mamlala ya 
juu

• Wajibu wa TUICO ni 
kuhakikisha kuwa hakuna 
ukiukwaji wa haki na 
maslahi ya Wafanyakazi 
katika utekelezaji wa 
masuala ya kiutendaji.

Tofauti
• Menejimenti inatekeleza 

masuala ya utendaji ili 

Picha ya pamoja ya Wajumbe wa Kamati ya Wanawake TUICO 
wakiwa na Viongozi wa Hospitali ya Meta, Mbeya, kwenye siku 

ya Wanawake Duniani 07/03/2018.

kufanikisha malengo na 
nidhamu kazini

• TUICO inahakikisha kuwa 
wakati wa utekelezaji 
hakuna athari kwa 
Wafanyakazi ili kupata tija

• Menejimenti inawajibika 
kutoa taarifa ya utekelezaji 
kwa mamlaka ya juu

• TUICO inawajibika 
kushauri namna nzuri 
ya utekelezaji wa suala 
husika na kuelimisha 
Wafanyakazi juu ya faida 
na athari zake

• Masuala ya kiutendaji ni 
ya Kikanuni zaidi, jukumu 
kubwa ni kwa Menejimenti 
kufanikisha

• TUICO husimamia na 
kuona kuwa masuala hayo 
hayaleti madhara kazini.

Namna ya kujenga na 
kuwasilisha hoja
• Hoja lazima iwe na misingi 

ya Sheria, Kanuni, Sera au 
Mikataba

• Hoja lazima iwe na Mmiliki
• Hoja lazima iwe na nguvu 

ya ushawishi (nguvu 
ya hoja na siyo Hoja ya 
Nguvu)

• Hoja iwe imefanyiwa 
utafi ti wa kina kabla ya 
kuwasilishwa

• Hoja ibebe malengo ya 
Taasisi na maslahi ya 
wengi

• Muwasilishaji wa hoja 
asiwe na mtizamo hasi 
juu ya upande mwingine 
wakati wa uwasilishaji

• Hoja ziandaliwe mapema 
na kuwasilishwa kwa 
wakati unaofaa
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1.0. MAANA
(i) Mwajiri maana yake 

ni mtu yeyote ikiwemo 
Serikali na Wakala 
ambaye anaajiri 
Wafanyakazi

(ii) Chama cha Waajiri 
maana yake ni Waajiri 
waliojiunga pamoja 
kwa ajili ya kurekebisha 
mahusiano baina 
ya Waajiri na 
Waajiriwa au Chama 
cha Wafanyakazi 
k i n a c h o w a k i l i s h a 
Wafanyakazi

(iii) Mwajiriwa ina maana 
mtu ambaye:-
(a) Ameingia 

mkataba wa ajira 
au

(b) Ameingia 
katika mkataba 
mwingine wowote 
ambao
• Anafanya kazi 

mwenyewe 
kwa niaba 
ya upande 
mwingine 
katika 
mkataba, na

• Upande 
mwingine 
sio mteja 
wa taaluma 
yeyote, 
biashara au 
shughuli 
yoyote 
inayofanywa 
na mtu huyo 
au

• Anachukuliwa 
kuwa 
mwajiriwa na 

Waziri chini 
ya kifungu 
cha 98 (3) cha 
Sheria ya Ajira 
na Mahusiano 
Kazini

1.1. AINA ZA MIKATABA YA 
AJIRA
Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Na. 6 
ya 2004 inaagiza kuwe na 
mikataba ya ajira kwa mtu 
yeyote anayeajiriwa mahali 
popote.
Zipo aina tatu za Mikataba 
ya Ajira kwa mujibu wa 
Sheria hii:-
(i) Mkataba wa muda 

usiokuwa maalum
(ii) Mkataba wa muda 

maalum kwa 
wataalamu na Viongozi 
walio katika kada ya 
uongozi

(iii) Mkataba wa kazi 
maalum

 Mkataba wa mwajiriwa 
utakuwa katika 
maandishi, kama 
mkataba utaeleza 
kwamba mwajiri 
atafanya kazi nje ya 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania

1.2. WAJIBU WA MWAJIRI
(a) Mwajiri analazimika 

kumpatia Mwajiriwa 
wakati anaanza kazi 
taarifa ya kina ya 
maandishi yenye 
kuonyesha:-
(i) Jina, umri, 

anuani ya 
kudumu na jinsia 
ya mwajiriwa

(ii) Mahali ajira 
ilipofanyika

(iii) Maelezo ya kazi 
tarajiwa

(iv) Tarehe na siku ya 
kuanza ajira

(v) Aina na muda wa 
mkataba

(vi) Mahali pa kazi
(vii) Saa za kazi
(viii) K i w a n g o 

cha malipo 
(Mshahara na 
m a r u p u r u p u 
m e n g i n e y o 
a t a k a y o l i p w a 
kama yapo)

(ix) Mambo mengine 
yaliyoelezwa

(b) Kama Mwajiriwa 
hataelewa maelezo ya 
maandishi, Mwajiri 
anapaswa kuhakikisha 
kwamba maelezo haya 
yanafafanuliwa kwa 
Mwajiriwa kwa namna 
ambayo Mwajiriwa 
ataielewa.

(c) Ikitokea mambo 
yaliyoelezwa hapo juu 
yamebadilika, Mwajiri 
atatakiwa kumuarifu 
Mwajiriwa kuhusu 
mabadiliko hayo kwa 
maandishi.

(d) Mwajiri atatunza 
maelezo ya maandishi 
yahusuyo Mkataba wa 
Ajira wa Mfanyakazi 
wake kwa muda wa 
miaka mitano baada ya 
kumwachisha kazi.

(e) Katika mgogoro au 
shauri lolote la kisheria 
Mwajiri akishindwa 
kuonesha/kuwasilisha 
taarifa ya Mwajiriwa ya 
maandishi anayopewa 
Mwajiriwa wakati wa 
kuanza kazi, jukumu 
la kuthibitisha au 
kutothibitisha madai 

 Na: Silpha Kapinga,
  TUICO Makao Makuu.
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ya Mwajiriwa linabaki 
kwa Mwajiri.

(f) Kila Mwajiri anapaswa 
kubandika haki za 
Mfanyakazi kwenye 
ubao wa Matangazo 
ambapo kila mmoja 
anaweza kusoma.

Masharti ya mkataba wa 
ajira yaliyotajwa hapo juu 
hayatatumika kwa Mwajiriwa 
aliyefanya kazi chini ya siku sita 
kwa mwezi kwa Mwajiri.
Maelezo haya yote yanatokana 
na Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini Na. 6 ya 2004 kifungu cha 
14 na kifungu cha 15 kwa ujumla 
wake.
2.0. UBAGUZI MAHALI PA 

KAZI
Maana ya Ubaguzi
Ubaguzi ni neno 
linalotumika kueleza tabia 
zinazooneshwa na Waajiri 
au mtu yeyote kuwetenga 
Wafanyakazi kwa misingi 
mbalimbali kama vile rangi, 
jinsia, umri, VVU/UKIMWI 
au kwa kigezo kingine 
chochote katika Sera za 
Ajira au taratibu zilizopo/
zilizozoeleka.

2.1. Maana ya Sera za Ajira
Sera za Ajira au taratibu za 
kazi ni pamoja na:-
• Taratibu za ajira
• Vigezo vya utangazaji 

wa nafasi za ajira na 
uteuzi

• Mgawanyo wa kazi na 
madaraka

• Mishahara
• Mafao ya ajira, muda na 

masharti ya ajira
• Mazingira ya kazi 

na sukula (facilities) 
ugawaji wa kazi

• Mafunzo na maendeleo
• Mifumo ya tathimini ya 

utendaji, upandishaji 
vyeo na uhamisho.

2.2. Majukumu ya Mwajiri
Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Na. 6 
ya 2004 inamtaka Mwajiri 
ahakikishe anakuza fursa 
sawa katika ajira na 
kupambana kutokomeza 
ubaguzi katika Sera yoyote 
ya ajira au katika utendaji 
(Kifungu cha  7(1).

2.3. Aina za Ubaguzi
(a) Ubaguzi wa moja 

kwa moja 
 Hii inatokea 

pale Mwajiriwa 
anapotendewa ubaguzi 
kwa kufuata vigezo vya 
rangi, utaifa, kabila, 
Mbari, msimamo wa 
kisiasa, umri, jinsia, 
ulemavu.

(b) Ubaguzi usio wa 
moja kwa moja

 Ubaguzi huu hutokea 
pale mahitaji au 
masharti ambayo mbele 
yake yanaonekana 
kuwa ya kawaida yana 
athari za kubagua mtu 
au kada ya watu kwa 
vigezo vilivyotajwa 
hapo juu.  

 Mfano unatoa tangazo 
la kazi kwenye gazeti 
ambalo linafi ka kwenye 
mkoa mmoja tu 
(Morogoro, kwa mfano) 
ingawa itaonekana 
kuwa tangazo hili lipo 
sawa lakini limebagua 
watu walio katika mikoa 
mingine kwa sababu 
hawataweza kuliona.

Aina nyingine ya ubaguzi 
ni pamoja na ubaguzi 
uli0pangiliwa, ubaguzi wa 
rangi, ubaguzi wa kijinsia, 
ubaguzi wa kidini.

2.4. Vitendo visisyo vya 
kibaguzi si ubaguzi
(a) Kuchukua hatua za 

makusudi za kukuza 
usawa na kuondoa 
ubaguzi mahali pa kazi.  

 Mfano unatoa 
tangazo la kazi na 
kuweka kipengele 
kitakachowachochea 
wanawake kutuma 
maombi.  

 Hizi ni jitihada za 
makusudi zenye 
lengo la kuongeza 
idadi ya Wafanyakazi 
Wanawake kwenye 
eneo la kazi.

(b) Kutofautisha, kuondoa 
au kumpelekea mtu 
yeyote kwa msingi wa 
masharti ya kazi mfano 
kama unahitaji dereva, 
tangazo lako la kazi 
ni wazi litawabagua 
wenye ulemavu wa 
mikono, miguu au 
wenye mtindio wa 
ubongo.

(c) Kuajiri wananchi 
kulingana na Sheria ya 
Taifa ya kukuza Ajira.

2.5. Majukumu ya Waajiri
(a) Kuandaa na kuchapisha 

mpango wake wa 
kuzuia ubaguzi mahali 
pa kazi na kukuza fursa 
sawa katika ajira.  

 Katika mchakato wa 
kuandaa mpango huu, 
Mwajiri ashauriane 
na Chama cha 
Wafanyakazi, na 
pale ambapo hakuna 
Chama, Mwajiri 
awaalike Wawakilishi 
wa Wafanyakazi 
kushiriki katika 
kuandaa mpango huu.

(b) Kimsingi ni jukumu la 
Mwajiri kuhakikisha 
kuwa kunakuwepo 
fursa sawa kwa wote 
mahali pa kazi.
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(c) Mwajiri atapitisha, 
a t a w a s i l i s h a , 
atatekeleza, atafuatilia 
na kupitia upya mara 
kwa mara Sera za 
kuandoa ubaguzi.

(d) Katika kutangaza 
nafasi za ajira Mwajiri 
ataepuka kutotenda 
haki kwa kutoa 
matangazo ya kazi kwa 
maeneo au machapisho 
ambayo yanaweza 
kuwatenga au 
kupunguza kutowiana 
idadi ya waombaji.

(e) Kuchambua vigezo vya 
uteuzi na majaribio, 
mara kwa mara ili 
kuhakikisha kuwa 
vinahusiana kikamilifu 
na masharti ya kazi na 
havibagui waombaji 
moja kwa moja au kwa 
njia nyingine.

(f) Kuhakikisha kuwa 
shughuli ya kufanya 
uteuzi wa awali na 
kusaili waombaji 
usifanywe na mtu 
mmoja na pia ikaguliwe 
na mtu mwingine 
ambaye ni kiongozi 
mwandamizi.

(g) Kuhakikisha kuwa 
vigezo vya kuchagua 
wafanyakazi kwa 
ajili ya mafunzo, iwe 
kwa kuingia kazini, 
kupandisha vyeo au 
mafunzo ya kiufundi si 
vya kibaguzi.

(h) Kila Mwajiri achunguze 
Sera zake kila mara ili 
kuepuka ubaguzi usio 
wa moja kwa moja

(i) Kila Mwajiri 
ahakikishe kuwa wale 
wanaowajibika kufanya 
tathimini na mapitio 
ya utendaji kazi 
hawabagui.

2.6. Majukumu ya Mwajiriwa
Ili kujenga na kukuza 
mazingira ya kazi yasiyo 
ya kibaguzi Mwajiriwa 
anapaswa:-
(i) Kumjulisha Mwajiri au 

Chama cha Wafanya-
kazi kinachotambulika 
juu ya tabia yoyote ya 
kibaguzi

(ii) Kuepuka kuwafanyia 
vurugu au kuwasham-
bulia wafanyakazi 
wengine.

2.7. Majukumu ya 
Wawakilishi wa Vyama 
vya Wafanyakazi
(a) Kushiriki kikamilifu 

katika mchakato wa 
kuandaa mpango wa 
kuzuia ubaguzi na 
kukuza fursa sawa 
katika ajira.

(b) Kukuza fursa sawa na 
kujenga mahusiano 
mazuri mahali pa kazi

(c) K u w a s i l i a n a /
kushauriana na 
Viongozi wa Vyama vya 
Wafanyakazi ngazi ya 
Mkoa, Kanda na Taifa 
katika masuala yote 
yatakayosaidia kuzuia 
ubaguzi mahali pa kazi.

2.8. Majukumu ya Vyama 
vya Wafanyakazi
(a) Maafi sa wa Vyama na 

Wawakilishi wa Chama 
cha Wafanyakazi wana 
nafasi muhimu kwa 
niaba ya Wanachama 
wao katika kuzuia 
ubaguzi na katika 
kukuza fursa sawa na 
uhusiano mzuri katika 
ajira

(b) Vyama vya 
Wafanyakazi visibague 
kwa kumkataa 
Mwanachama kwa 
sababu zozote zile za 
kibaguzi

(c) Kutoa mafunzo na 
taarifa kwa maofi sa 
na kuwakumbusha 
kuhusu wajibu wao 
kwa ajili ya fursa sawa

(d) Kushirikiana na 
Waajiri katika 
kuondoa, kutekeleza 
na kufuatilia mipango 
ya kuondoa ubaguzi na 
kukuza usawa.

2.9. Madhara ya Ubaguzi
Madhara yatokanayo na 
kubagua Wafanyakazi 
yameainishwa katika 
kifungu cha 102 cha Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini. 
Kifungu  hiki kinaelekeza 
kuwa Mahakama ya Wilaya, 
Mahakama ya Hakimu 
Mkazi inao uwezo wa 
kutoa adhabu kwa Mwajiri 
atakayekiuka Sheria hii na 
hivyo kutenda kosa.

Mtu yeyote atakayetiwa 
hatiani kwa makosa 
yaliyoanishwa katika 
kifungu cha 7, 8, na 9 
cha Sheria hii anaweza 
kuhukumiwa kulipa faini 
isiyozidi Shilingi milioni 
moja za Kitanzania.

3.0. HITIMISHO
Ni jukumu la Waajiri, 
Wawakilishi wa Vyama vya 
Wafanyakazi na Viongozi wa 
Vyama vya Wafanyakazi ni 
kuhakikisha kuwa ubaguzi 
wa aina yoyote sehemu ya 
kazi haupewi nafasi.  
Uhusiano mzuri sehemu 
ya kazi ni jambo muhimu 
katika kuongeza tija na 
kukuza ushirikiano na 
uelewano kazini.  
Wadau wote wanapaswa 
kufanya kazi pamoja kwa 
manufaa ya wote.
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Katika Kilele cha 
Maadhimisho ya Siku ya 
Afya na Usalama Duniani, 

ambayo kitaifa yalifanyika Mkoa 
wa Iringa, Waziri wa Nchi, Ofi si ya 
Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi 
Vijana Ajira na Wenye Ulemavu) 
Mh. Jenista Mhagama alipokuwa 
akihutubia wananchi na wageni 
mbalimbali waliohudhuria alisema 
“katika kipindi hiki ambapo 
mwelekeo wa nchi ni kujenga 
uchumi wa viwanda, suala la Afya 
na Usalama wa Wafanyakazi ni 
lazima lizingatiwe”. 

Alisisitiza kuwa “Serikali ya awamu 
ya tano kamwe haitapuuza suala 
la Usalama na Afya mahala pa 
kazi hasa wakati huu tunapojenga 
uchumi wa viwanda ambao 
utaambatana na vihatarishi vingi 
vipya”, aliongeza kuwa “kwa hiyo 
Serikali itaendelea kushirikiana 
na wadau wote ili kupunguza au 
hata ikiwezekana kuondoa kabisa 
vifo, ajali, magonjwa na madhara 
yatokanayo na kazi”.
Kwa hapa nchini masuala ya Afya 
na Usalama katika sehemu za kazi, 
yapo chini ya Wakala wa Afya na 
Usalama mahali pa kazi (OSHA) 
ambao husimamia utekelezaji wa 
Sheria Na. 5 ya Bunge ya Afya na 
Usalama mahali pa kazi ya mwaka 
2003.  OSHA husajili sehemu zote 
za kazi nchini na kuzitembelea 
kwa ajili ya kufanya kaguzi za 
kiusalama na afya ili kuhakikisha 
kwamba kunakuwa na mifumo 
madhubuti ya kuwalinda 
wafanyakazi dhidi ya vihatarishi 
mbalimbali vitokanavyo na kazi 
wanazozifanya.
Vivyo hivyo Chama cha 
Wafanyakazi cha TUICO 
kimeunda Kamati za Afya na 
Usalama mahala pa kazi katika 
maeneo mengi ya kazi, ambazo 
zinashirikiana  na mwajiri na 
chama katika kuboresha mazingira 
ya kazi kuwa salama.
Hivyo basi Waajiri kote nchini 
wametakiwa kutimiza wajibu 
wao wa kisheria kwa wafanyakazi 

waliowaajiri kwa kuhakikisha 
kuwa wanaweka mazingira mazuri 
ya kufanyia kazi na kuwapatia 
vitendea kazi muhimu vya 
kuwakinga na madhara ya kiafya 
katika maeneo ya kazi.
Ukweli ni kwamba wafanyakazi 
wamekuwa wakitumia muda 
mwingi kwa siku wakiwa mahali pa 
kazi kwenye viwanda, mashamba, 
afya, migodini, mabenki, maeneo 
ya kutolea huduma mbalimbali, 
pia wafanyakazi kwenye Sekta 
Isiyo Rasmi hivyo mazingira hayo 
lazima yawe salama kwa afya zao.
Wafanyakazi katika maeneo 
mbalimbali nchini karibu kila 
siku wamekuwa wakikabiliwa 
na changamoto mbalimbali 
zenye athari kwa afya zao, hasa 
athari za kibaiolojia, kikemikali, 
ajali za viungo vya miili yao, 
matatizo ya usikivu yanayotokana 
na mazingira yenye kelele na 
changamoto mbalimbali ambazo 
wakati mwingine husababisha 
vifo.
Hii siku ni kumbukumbu kwa 
wafanyakazi wote ulimwenguni 
waliopoteza maisha, walioumia 
wakiwa kazini, waliopata 
ulemavu, hivyo Vyama vya 
Wafanyakazi ni jukumu letu 
kuhakikisha tunawalinda 
wafanyakazi kutokana na ajali na 
magonjwa.  Zaidi ya Wafanyakazi 
milioni 2.5 wanapoteza maisha 
kutokana na kuumia au kuugua 
kunakosababishwa na mazingira 
mabaya ya kazi kila mwaka.
Duniani kote mazingira duni/
mabaya ya kazi  yanaua 
wafanyakazi 11 katika kila sekunde 
na ni vifo  ambavyo havizuiliki, 
na idadi ya vifo inaripotiwa 
kuongezeka.
Katika nchi yetu Vyama vya 
Wafanyakazi na Sheria za nchi 
zipo wazi na ni nzuri zinazolenga 
kuwalinda wafanyakazi.  
Kutakuwa na kampeni ya kidunia 
ya Usalama, Haki na Wajibu, hivyo 
basi ni jukumu la kila mmoja wetu 
kuona umuhimu wa kushiriki hii 
kampeni ili kupunguza madhara 
yatokanayo na mazingira mabaya 
ya kazi.

Ni muhimu zaidi wafanyakazi 
wakawa na uelewa pia kuhusu 
ugonjwa wa Kansa unaosababishwa 
na kazi (Occupational Cancer) 
ambao unasababisha vifo zaidi 
ya milioni 2.4 kila mwaka; zaidi 
ya asilimia 10 ya kesi za kansa 
zinasababishwa na madhara 
yatokanayo na kemikali mahala pa 
kazi.
Vifo vitokanavyo na kansa mahala 
pa kazi ni tatizo kubwa na hasa 
maeneo ambayo wafanyakazi 
hawajahamasishwa kujiunga na 
Vyama vya Wafanyakazi; hivyo 
kusababisha wadau mbalimbali  
kushindwa kutoa michango yao 
ipasavyo, hivyo ni jukumu letu 
Vyama vya Wafanyakazi kusaidia 
kufi chua waajiri wasiozingatia 
Afya na Usalama mahala pa kazi; 
kuna mifano mingi ya maeneo 
ya kazi ambayo wafanyakazi 
wake walipata matatizo ya kansa 
sababu ya kufi cha ukweli kuhusu 
mazingira ya kazi, mfano halisi 
ni Samsung Korea iliyoathirika 
kwa kemikali na mionzi ambapo 
ilikuwa ikifanya biashara kwa siri.
Sambamba na maadhimisho hayo, 
kulikuwa na bonanza la michezo 
kwa wafanyakazi kutoka maeneo 
mbalimbali ya kazi.  Wanachama 
na wafanyakazi wanahimizwa 
sana kushiriki katika michezo 
mbalimbali ili kuboresha afya 
zao na kujikinga na maradhi 
mbalimbali kama magonjwa ya 
moyo na kisukari.  
Hivyo basi Waajiri wote nchini 
wanahimizwa kuanzisha 
programu za michezo mahala 
pa kazi na kutoa nafasi kwa 
wafanyakazi kushiriki michezo, 
michezo inaimarisha mwili na 
kufanya ubongo ufanye kazi kwa 
ufasaha.  Tujitahidi kuzingatia na 
kujali afya zetu.
Je, unatafuta chama kinachojali 
afya na usalama wako mahala 
pa kazi?  Hujachelewa, jiunge na 
TUICO ufurahie maisha ukiwa 
kazini.
“PREPARE AND PREVENT, 
DON’T REPAIR AND 
REPENT”

UCHUMI WA VIWANDA KUZINGATIA 
AFYA NA USALAMA MAHALA PA KAZI

 Na: Silpha Kapinga,
  TUICO Makao Makuu.



Sauti ya TUICO

Mgogoro wa wafanyakazi wa Mufi ndi

18 Aprili - Juni, 2018

MGOGORO WA WAFANYAKAZI 453 WA 
MUFINDI PAPER MILLS (MPM)

UTANGULIZI
Mufi ndi Paper Mills (MPM) 
ni Kiwanda cha kuchakata na 
kutengeneza Karatasi kilichopo 
mkoani Iringa Wilaya ya 
Mufi ndi, Kijiji cha Mgogolo.  
Kiwanda hiki kilikuwa chini ya 
umiliki wa Serikali kikijulikana 
kama Southern Paper Mills 
(SPM) hadi ilipofi ka tarehe 
14/2/2014 kilipobinafsishwa 
kwa Mwekezaji “Rai Group 
of Kenya” na kuitwa Mufi ndi 
Paper Mills.

CHANZO CHA MGOGORO
Mgogoro ulianza pale mwekezaji 
alipogoma kuendeleza ajira za 
wafanyakazi wa iliyokuwa SPM 
kinyume na makubaliano baina 
ya Wafanyakazi, Mwekezaji na 
Serikali.  
Mwekezaji alitaka Wafanyakazi 
waajiriwe upya, kwa maana 
waombe ajira upya na kuwapatia 
kipindi cha matazamio 
(Probation Periods), kitendo 
ambacho wafanyakazi waligoma 
na hivyo kugomea kazi ndipo 
tarehe 22/8/2005 Mwekezaji 
Rai Group aliwafukuza kazi 
wafanyakazi 453 kinyume na 
taratibu

MASHAURI YA 
MGOGORO
Baada ya wafanyakazi 
kufukuzwa kazi pasipo kufuatwa 
kwa misingi ya Sheria za Kazi, 
wafanyakazi kupitia TUICO 
tulifungua mashauri mawili 
dhidi ya Serikali na Mwekezaji 
juu ya ukiukwaji wa Sheria 
na Taratibu kutozingatiwa 
kwa pande shindani na 
hatimaye Baraza la Usuluhishi 
chini ya Kamishna wa Kazi 

mwezi Agosti, 2005 aliweza 
kuusikiliza mgogoro huu kwa 
mara ya kwanza, na baadae 
ukahamishiwa Mahakama ya 
Kazi.
Mnamo tarehe 29/11/2007 
mgogoro huo ulipatiwa 
Tuzo mbele ya Mwanahaki 
Mheshimiwa Jaji Mwipopo, 
aidha Mahakama iliamuru 
kuwa wafanyakazi warudishwe 
kazini au waachishwe kazi 
kimaslahi (walipwe stahiki zao).  
Kutokana na Hukumu hiyo 
Mwajiri hakuridhika na uamuzi 
wa Mahakama hivyo akaomba 
Marejeo ya Hukumu hiyo.
Maamuzi ya Marejeo yalitolewa 
mwaka 2009 kwa kuwapa 
wafanyakazi tuzo kama 
ilivyotolewa na Mahakama 
ya Kazi.  Baada ya marejeo 
hayo Mwajiri hakuridhika 
tena hivyo mnamo mwaka huo 
huo Julai, 2009 alikata rufaa 
ambayo ilidumu Mahakamni 
hadi Agosti, 2014 ilipotolewa 
hukumu nyingine.
Punde hukumu ilipotolewa, 
chama kililazimika kuanza 
kufuatilia Amri ya Utekelezaji 
wa hukumu ambapo ilitolewa 
tarehe 5/12/2016 na ndipo hapo 
sasa Mwajiri alikubali kukaa 
meza moja na Chama (TUICO) 
kuweza kujadiliana juu ya 
utekelezaji wa Tuzo iliyotolewa.
Majadiliano yalifanyika 
na hasa juu ya gharama 
nzima ya Tuzo hiyo ambapo 
Mwajiri alikuwa anadaiwa 
TShs.7,072,682,703/=. Mnamo 
tarehe 3/11/2017 chama pamoja 
na mwajiri tulifi kia muafaka wa 
kuwa waliokuwa Wafanyakazi 
wa MPM walipwe jumla ya 
TShs. 5,000,000,000/= na 
fedha hizo zililipwa kwa awamu 
mbili, Novemba, 2017 na 
Januari, 2018.

MAHUSIANO YA SASA 
BAINA YA MPM NA TUICO
Kwa sasa tumekuwa na 
mahusiano na mashirikiano 
mazuri sana baina ya MPM na 
TUICO.  Shughuli za Chama 
mahala pa kazi zinaendelea bila 
vikwazo, uingizaji wanachama, 
Semina n.k. zinafanyika na 
sasa tupo kwenye majadiliano 
ya kufunga mkataba wa 
Kutambuana tukiwa na lengo la 
kufunga Mkataba wa Hali Bora.
Mshikamano kati ya chama 
na mwajiri pia nao umekuwa 
mzuri na mfano mzuri ni 
kwamba kwenye Mei Mosi 
ya mwaka huu 2018, kwa 
mara ya kwanza Mwajiri 
alichangia TShs.5,000,000/= 
ili kuiwezesha TUICO kuandaa 
Mei Mosi Kitaifa Mkoani Iringa.
Chama kwa sasa bado 
kinaendelea kufuatilia madai 
ya wafanyakazi hao dhidi ya 
Serikali ambayo inadaiwa jumla 
ya fedha za Kitanzania Shilingi 
Bilioni kumi na saba ambapo 
mpaka sasa bado tunafanya 
mazungumzo na Msajili wa 
Hazina na Ofi si ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali dhidi ya 
madai hayo.

HITIMISHO
Hatuna budi kukipongeza 
chama kwa kufanikisha 
kutatua mgogoro huu dhidi 
ya Mwekezaji huyo ambao 
ulidumu takribani miaka kumi 
na mbili (12) Mahakamni na 
pia chama kuweza kurudisha 
mahusiano mazuri na MPM.
Chama kiendelee na juhudi 
za kupigania maslahi ya 
wanachama na wafanyakazi 
pote nchini.

 Na:  Noel Nchimbi,
  TUICO Makao Makuu.
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Mfanyakazi akisaini Mkataba wake wa ajira

Nderemo tele TUICO, nyumbani kwake kichama,
Malezi mema TUICO, wito wangu wanachama,
Maadili safi  TUICO, lengo lake kujituma,
Hongera chama TUICO, uchaguzi wa kanuni.

Hongera kwa viongozi, wa TUICO ngazi zote,
Uoga uepukeni, ndiyo ngao iliyopo,
Katiba itumieni, na kanuni zilizopo,
Hongera chama TUICO, uchaguzi wa kanuni.

Chama kihudumieni, popote pale mlipo,
Uongo uepukeni, ndiyo ngao iliyopo,
Katiba itumieni, na kanuni zilizopo,
Hongera chama TUICO, uchaguzi wa kanuni.

Naona mwanong’ona, jina langu mwalipanga,
Mimi Kibona kwa jina, Baba yangu alipanga,
Nyote karibuni sana, mikakati kuipanga,
Hongera chama TUICO, uchaguzi wa kanuni.

Majungu na majigambo, mwiko tusikaribishe,
Mshikamano ni fi mbo, maadui tuwapishe,
Upendo bila mafumbo, kuziepuka kasheshe,
Hongera chama TUICO, uchaguzi wa kanuni.

Eh Mungu nipe uweza, kwa haya niliyonena,
TUICO si miujiza, bali ni kazi twaona,
TUICO yajitangaza, kwa utendaji mwanana,
Hongera chama TUICO. uchaguzi wa kanuni,

TUICO tutende mema, Mungu tupe ujasiri,
Kazi pasipo unyama, wafanyakazi mwajiri,
Nidhamu ni kitu chema, wanachama siyo siri,
Hongera chama TUICO, uchaguzi wa kanuni.

Tamati nisiwachoshe, wasomaji jaridani
Wala sitaki nikeshe, kuwatia mtihani,
Wanachama mishamishe, TUICO chama makini,
Hongera chama TUICO, uchaguzi wa kanuni.

JEURI YA TUICO 
NGUVU YA UMOJA

Na: Willy Kibona
 TUICO DSM
 “WAKI wa Utaratibu”
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 Ilala Sharifu Shamba, S.L.P. 5680, Dar es Salaam.
Simu: +255 22 2866910, 2866959/60, Fax: +255 22 2866911

E mail: tuico2004@yahoo.com

“Jenga Chama imara na imarisha mshikamano”


